แผนการจัดการเรียนรู้ เรื่อง ชาวพุทธตัวอย่าง พระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช บรมนาถบพิตร

 

      แผนการจัดการเรียนรู้

     หน่วยการเรียนที่ 3 เรื่อง ชาวพุทธตัวอย่าง  พระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช บรมนาถบพิตร ( 1 )

ชั้นประถมศึกษาปีที่ 1

มาตรฐานการเรียนรู้

มาตรฐาน ส 1.1  รู้และเข้าใจประวัติ ความสำคัญ ศาสดา หลักธรรมของพระพุทธศาสนาที่ตนนับถือ และศาสนาอื่น มีศรัทธาที่ถูกต้อง ยึดมั่น และปฏิบัติตามหลักธรรมเพื่อการอยู่ร่วมกันอย่างสันติสุข

 

ตัวชี้วัดชั้นปี

     ชื่นชมและบอกแบบอย่างการดำเนินชีวิตและข้อคิดจากประวัติสาวก ชาดกเรื่องเล่า และศาสนิกชนตัวอย่างตามที่กำหนด (ส 1.1 . 1/1)

 จุดประสงค์การเรียนรู้

     1.         เล่าพระราชประวัติและพระราชกรณียกิจของพระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช บรมนาถ

บพิตรได้

2.         วิเคระห์ข้อคิดและคุณธรรมของพระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช บรมนาถบพิตรได้

3.          ชื่นชมและนำคุณธรรมของพระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช บรมนาถบพิตร มาประพฤติปฏิบัติในชีวิตประจำวันได้

 

สาระสำคัญ

   ชาวพุทธตัวอย่าง คือ บุคคลที่นับถือพระพุทธศาสนา มีชีวิตอยู่ในช่วงหลังจากที่พระพุทธเจ้าเสด็จปรินิพพานไปแล้ว อาจบรรลุหรือไม่บรรลุธรรมขั้นใดขั้นหนึ่งก็ได้ เช่น พระบาทสมเด็จพระปรมินทร

มหาภูมิพลอดุลยเดช บรมนาถบพิตร ทรงเป็นชาวพุทธตัวอย่างในเรื่องความกตัญญูกตเวทีต่อสมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนี

            

สาระการเรียนรู้

        ชาวพุทธตัวอย่าง  พระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช บรมนาถบพิตร

คุณลักษณะอันพึงประสงค์

          1.รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์

          2.ซื่อสัตย์สุจริต

          3.มีวินัย

          4.ใฝ่เรียนรู้

สมรรถนะของผู้เรียน

          1.ความสามารถในการสื่อสาร

          2.ความสามารถในการคิด

          3.ความสามารถในการแก้ปัญหา

          4.ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต

ชิ้นงานหรือภาระงาน

          การตอบคำถามเกี่ยวกับพระราชประวัติ พระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช บรมนาถบพิตร จากวีดีทัศน์ 

          การใช้สมาธิในการวาดภาพพระพุทธรูป

     การจัดกิจกรรมการเรียนรู้

            ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน

          ครูให้นักเรียนตอบแบบสอบถาม จากการที่ได้เห็นคุณธรรมที่เป็นแบบอย่างที่ดี

          ครูให้นักเรียนชมภาพพระพุทธรูป  และครูและนักเรียนร่วมกันใช้สมาธิในการวาดภาพพระพุทธรูปปรางสมาธิ ครูให้คำแนะนำในการวาดภาพ

          ครูสรุปความรู้เพื่อเชื่อมโยงไปสู่เนื้อหาที่จะเรียน

ขั้นสอน

          ครูเล่าเรื่องพระราชประวัติ รัชกาลที่ 9  พร้อมทั้งกระตุ้นคำถาม ให้นักเรียนตอบ ครูสอนเชื่อมความรู้ในการเป็นชาวพุทธตัวอย่างของพระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช บรมนาถบพิตร ครูกระตุ้นการสังเกตพระราชประวัติเชื่อมความรู้การเป็นแบบอย่างให้กับประชาชนของพระองค์โดยเฉพาะในด้านพระศาสนา

 

          ครูให้นักเรียนชมวีดีทัศน์พระราชประวัติ รัชกาลที่ 9 ครูสอนเชื่อมความรู้ในการเป็นแบบอย่างให้กับประชาชนของพระองค์โดยเฉพาะในด้านพระศาสนา และทรงเป็นชาวพุทธแบบอย่างให้กับประชาชนทุกหมู่เหล่า เช่น เสด็จออกผนวช และเป็นแบบอย่างในด้านของความกตัญญูกตเวที ทรงเชื่อฟังและปฏิบัติตามพระโอวาทของสมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนี ด้วยดี และทรงเอื้ออาทรต่อประชาชนโดยไม่ทรงเห็นแก่ความเหน็ดเหนื่อย

          ครูให้นักเรียนชมนิทานธรรมะทะลุมิติ   เมื่อนักเรียนชมนิทานจบ ครูกระตุ้นคำถามข้อคิดที่ได้จากการชมนิทานธรรมมะทะลุมิติ นักเรียนตอบคำถามและเห็นคุณค่าของการปฏิบัติตนเป็นคนดี เชื่อฟังบิดา มารดา

          ขั้นสรุป

ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปความรู้เกี่ยวกับชาวพุทธแบบอย่าง เรื่อง พระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช บรมนาถบพิตร  นักเรียนส่งผลงานกิจกรรมวาดภาพพระพุทธ นักเรียนภาคภูมิใจในผลงาน

          สื่อการเรียนรู้

          สื่อการเรียนหนังสือสังคมศึกษา ศาสนา และวัฒนธรรม

          ภาพพระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช บรมนาถบพิตร

          วีดีทัศน์เกี่ยวกับพระราชประวัติ

          สื่อจาก powerpoint

 

ความคิดเห็น