แผนการจัดการเรียนรู้ ชั้นประถมศึกษาปีที่ 1/1 หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 พระธรรม เรื่อง พุทธศาสนสุภาษิต

 

สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด

               การปฏิบัติตนตามพุทธศาสนสุภาษิต ย่อมส่งผลให้การดำเนินชีวิตเป็นไปอย่างถูกต้อง อันจะทำให้เกิดผลดีกับตัวเอง และได้รับการยกย่องชื่นชมจากบุคคลที่ได้พบเห็น

ตัวชี้วัด/จุดประสงค์การเรียนรู้

               ตัวชี้วัด : 1.1    . 1/1    :  บอกความหมายความสำคัญและเคารพพระรัตนตรัย ปฏิบัติตนตามหลักธรรมโอวาทในพระพุทธศาสนาหรือหลักธรรมของศาสนาที่ตนนับถือตามที่กำหนด

จุดประสงค์การเรียนรู้ 

     1. บอกความหมายของพุทธศาสนสุภาษิต อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ และ มาตา   มิตฺตํ สเก ฆเร ได้                                 

     2. ปฏิบัติตามพุทธศาสนสุภาษิต อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ และ มาตา มิตฺตํ สเก ฆเร ได้อย่างเหมาะสม

สาระการเรียนรู้

               สาระการเรียนรู้แกนกลาง : พุทธศาสนสุภาษิต

                                                                           - อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ   :  ตนแลเป็นที่พึ่งแห่งตน

                                                                           - มาตา มิตฺตํ สเก ฆเร        :  มารดาเป็นมิตรในเรือนของตน

               สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น    : สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน  - ความสามารถในการสื่อสาร ความสามารถในการคิด ทักษะให้คำจำกัดความ ทักษะการวิเคราะห์   ทักษะการนำความรู้ไปใช้  - ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต 

            คุณลักษณะอันพึงประสงค์  มีวินัย/ใฝ่เรียนรู้ มุ่งมั่นในการทำงาน

 กิจกรรมการเรียนรู้

ขั้นนำกิจกรรมการเรียนรู้

1. คุณครูทบทวนคำสอนของพระพุทธเจ้า หลักธรรมโอวาท 3 คือ 1. ไม่ทำความชั่ว 2. ทำแต่ความดี

3. ทำจิตใจให้ผ่องใสบริสุทธิ์ ซึ่งเป็นหัวใจของคำสอนทั้งปวง

ขั้นดำเนินกิจกรรมการเรียนรู้

               - ครูอธิบายพุทธศาสนสุภาษิตซึ่งเป็นคำสอนของพระพุทธเจ้า เพื่อเตือนสติชาวพุทธไม่ทำความชั่ว

ทำแต่ความดี ทำจิตใจให้ผ่องใสบริสุทธิ์ ซึ่งเป็นหัวใจของคำสอนทั้งปวง

               - นักเรียนดู PowerPoint ประกอบการอธิบายของครูในเรื่องพุทธศาสนสุภาษิต

               - คุณครูถามคำถามกระตุ้นความคิดของนักเรียน “ตนแลเป็นที่พึ่งแห่งตน” (อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ) ในการทำกิจกรรมต่างๆ ให้สำเร็จด้วยตนเอง ให้นักเรียนแสดงความคิดเห็นและยกตัวอย่างในกิจกรรมที่ทำด้วยตนเอง ครูคอยกระตุ้นให้นักเรียนมีส่วนร่วมในการตอบคำถามและแสดงความคิดเห็น

               - ครูอธิบายพุทธศาสนสุภาษิตหัวข้อ “มารดาเป็นมิตรในเรือนของตน(มาตา มิตฺตํ สเก ฆเร) นักเรียนแสดงความคิดเห็นถึงความรัก ความปรารถนาดีของแม่ คุณครูอธิบายเชื่อมโยงความดีของแม่และนักเรียนต้องมีความกตัญญูต่อพ่อแม่

               - จากนั้นคุณครูให้นักเรียนชมสื่อวิดีโอเรื่อง คนเก่งแต่งตัวได้เอง และคุณครูให้นักเรียนแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับเหตุการณ์ในนิทานและบอกเหตุผล ครูอธิบายเชื่อมโยงให้นักเรียนเข้าใจว่าการที่นักเรียนทำกิจกรรมต่างๆ ด้วยตนเองนั้นสอดคล้องกับพุทธศาสนสุภาษิต “ตนแลเป็นที่พึ่งแห่งตน”

               - ให้นักเรียนสแดงความคิดเห็นตอบคำถาม กระตุ้นความคิด

ขั้นสรุปกิจกรรมการเรียนรู้

                 นักเรียนและครูร่วมกันสรุปหลักธรรมทางพุทธศาสนา 3 ข้อ ได้แก่ การไม่ทำความชั่ว , การทำความดี,  และทำจิตใจให้ผ่องใสบริสุทธิ์ และพุทธศาสนสุภาษิตเป็นคำพูดสั้น ๆ ของพระพุทธเจ้าที่ได้ให้คำสอนไว้ เพื่อเตือนใจชาวพุทธให้คิดและปฏิบัติตาม เช่น อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ (ตนแลเป็นที่พึ่งแห่งตน) มาตา มิตฺตํ สเก ฆเร (มารดาเป็นมิตรในเรือนตน) ครูอธิบายเพิ่มเติมและนักเรียนแสดงความคิดเห็น

                ครูแนะนำให้นักเรียนนำไปปฏิบัติ เพื่อเป็นแนวทางในการดำเนินชีวิตประจำวัน แล้วนำผลการปฏิบัติการทำกิจกรรมมาวาดภาพส่งครู

               สื่อ / แหล่งการเรียนรู้

 คลิปวีดีโอ 

แบบทดสอบกิจกรรมที่ 

แบบทดสอบกิจกรรมที่8                                 

                                                                                                                                                                                             นักเรียนแสดงความคิดเห็นก่อนเรียน                                                                                                                                

กิจกรรมสำรวจตนเอง

กิจกรรมเล่าเรื่องความรักของแม่

ประเมินการนำเสนอผลงาน

สื่อการเรียนรู้

หนังสือเรียนสังคมศึกษา ศาสนา และวัฒนธรรม

สื่อคลิปวีดีโอ

แหล่งการเรียนรู้

หนังสือเรียนสังคมศึกษา ศาสนา และวัฒนธรรม

ผู้ปกครอง และ/หรือผู้รู้

                                               ------------------------------------------------------------

                                                       

ความคิดเห็น