แผนการจัดการเรียนรู้ ระดับชั้นประถมศึกษาปีที่ 1 วันที่ 9 กรกฎาคม 2564 หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 พระสงฆ์

 

เรื่อง  พุทธสาวก

สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด

การศึกษาประวัติสามเณรบัณฑิต ทำให้เห็นแบบอย่างการดำเนินชีวิต และได้ข้อคิดสำคัญ นำไปเป็นแนวทางการปฏิบัติตนได้อย่างเหมาะสม

ตัวชี้วัด/จุดประสงค์การเรียนรู้

-ตัวชี้วัด ส 1.1  .1/1 ชื่นชมและบอกแบบอย่างการดำเนินชีวิตและข้อคิดจากประวัติสามเณรบัณฑิต

จุดประสงค์การเรียนรู้

- บอกแบบอย่างการดำเนินชีวิตจากประวัติสามเณรบัณฑิตได้

- บอกข้อคิดจากประวัติสามเณรบัณฑิต และนำไปประยุกต์ใช้ในชีวิตจริงได้

สาระการเรียนรู้

-พุทธสาวก พุทธสาวิกา

สามเณรบัณฑิต

สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน

-ความสามารถในการคิด

คุณลักษณะอันพึงประสงค์

-มีวินัย  ใฝ่เรียนรู้  มุ่งมั่นในการทำงาน

-กิจกรรมการเรียนรู้

-การสอนแบบออนไลน์

-ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน

ครูเล่าประวัติสามเณรบัณฑิตให้นักเรียนฟัง และชมภาพสื่อการเรียนรู้ภาพของสามเณรบัณฑิต

ครูให้นักเรียนปฏิบัตินั่งสมาธิ ครูอธิบายเชื่อมโยงการปฏิบัติสมาธิของสามเณรบัณฑิต

นักเรียนชมคลิปนิทานสามเณรบัณฑิต พร้อมสังเกต และลำดับเหตุการณ์ ที่สามเณรบัณฑิตได้พบเจอขณะบิณฑบาต

นักเรียนตอบคำถามกระตุ้นความคิด

ครูอธิบายความรู้เพิ่มเติมเกี่ยวกับประวัติของสามเณรบัณฑิต และลำดับเหตุการณ์อีกครั้ง นักเรียนตอบคำถามกระตุ้นความคิด

ขั้นสรุป

สื่อ/แหล่งการเรียนรู้

ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปความรู้เรื่อง พุทธสาวก: สามเณรบัณฑิต   หนังสือสังคมศึกษา ศาสนาและวัฒนธรรม

-คลิปวีดีโอ

                                     

                                                                                                            

                

                                       ……………………………………………………………

ความคิดเห็น